4 മണിക്കൂറിനുള്ളില്‍ 100 ഡോളറിന് ലോകത്തെവിടെയും പറക്കാം; കിടിലന്‍ ആശയവുമായി ബൂം സൂപ്പര്‍സോണിക്

സൂപ്പര്‍സോണിക്, ഹൈപ്പര്‍സോണിക് പ്രോജക്ടുകളില്‍ പുതിയൊരു കൂട്ടം സ്റ്റാര്‍ട്ടപ്പുകളില്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നവരുടെ വാഗ്ദാനം ചര്‍ച്ചയാവുന്നു. ബൂം സൂപ്പര്‍സോണിക്ക് വിമാനക്കമ്പനിയാണ് 100 ഡോളര്‍ കൊടുത്താല്‍ നാലു മണിക്കൂറിനുള്ളില്‍ ലോകത്തെവിടേക്കും പറക്കാവുന്ന ജെറ്റ് എയര്‍വേസ് പദ്ധതി വിഭാവനം ചെയ്തിരിക്കുന്നത്. വരുന്ന മൂന്നു വര്‍ഷത്തിനുള്ളില്‍ ഇത് സാധ്യമാകുമെന്നാണ് അവരുടെ പ്രതീക്ഷ. വലിയ വിമാനങ്ങള്‍ ഇറങ്ങാന്‍ തിരക്കേറിയ വിമാനത്താവളങ്ങള്‍ക്ക് ശേഷിയില്ലെന്നതാണ് വലിയ വെല്ലുവിളി. അതിലുപരി ഈ വിമാനങ്ങള്‍ക്ക് ഉപയോഗിക്കുന്ന ഇന്ധനവും വലിയ പാരിസ്ഥിതിക ഭീഷണി ഉയര്‍ത്തുന്നു. ഇതിനെ മറികടക്കാനുള്ള ശ്രമത്തിലാണ് ബൂം സൂപ്പര്‍സോണിക്കുള്ളത്.

വാണിജ്യപരമായി പ്രവര്‍ത്തിച്ചിരുന്ന രണ്ട് സൂപ്പര്‍സോണിക് ജെറ്റുകളില്‍ ഒന്നായ ബ്രിട്ടീഷ് ഫ്രഞ്ച് വിമാനമായ കോണ്‍കോര്‍ഡ് 1969 മുതല്‍ 2003 വരെ പറന്നുയര്‍ന്നിരുന്നു. വലിയ ചെലവേറിയതും പാരിസ്ഥിതിക ഭീഷണിയുമായിരുന്നു ഇതിന്റെ പ്രശ്‌നങ്ങള്‍. എന്നാല്‍ കഴിഞ്ഞ ഒക്ടോബറില്‍ ഇതിനു മറുപടിയായി ബൂം സൂപ്പര്‍സോണിക് ഐആര്‍എല്‍ പ്രകടനക്കാരനായ എക്‌സ്ബി 1 പുറത്തിറക്കി. മാക് 2.2 വാണിജ്യ വിമാനത്തെക്കുറിച്ചും കമ്പനിയുടെ ദീര്‍ഘകാല പദ്ധതികളെക്കുറിച്ചും സ്ഥാപകനും സിഇഒയുമായ ബ്ലെയ്ക്ക് ഷോള്‍ പറഞ്ഞത് ഇങ്ങനെ, ‘ഒന്നുകില്‍ ഞങ്ങള്‍ പരാജയപ്പെടുകയോ ലോകത്തെ മാറ്റുകയോ ചെയ്യും,’ കൊളറാഡോയിലെ ഡെന്‍വറില്‍ നിന്നുംഷോള്‍ പറയുന്നു.

50, 60 കളിലെ ജെറ്റ് യുഗത്തിനുശേഷം യാത്രാ സമയങ്ങളില്‍ വലിയ വേഗതയൊന്നും ഉണ്ടായിട്ടില്ല, അത് മാറ്റാമെന്ന് അദ്ദേഹത്തിന്റെ ടീം പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. ‘സമയത്തിന്റെ ആ തടസ്സമാണ് നമ്മെ അകറ്റിനിര്‍ത്തുന്നത്. ശബ്ദ തടസ്സത്തെക്കാള്‍ സമയ തടസ്സത്തെ തകര്‍ക്കേണ്ടത് അത്യാവശ്യമാണെന്ന് ഞങ്ങള്‍ വിശ്വസിക്കുന്നു.’ 65 നും 88 നും ഇടയില്‍ ആളുകള്‍ക്ക് ഇരിക്കാവുന്ന തരത്തില്‍ രൂപകല്‍പ്പന ചെയ്ത ഓവര്‍ചര്‍ 500 ട്രാന്‍സോഷ്യാനിക് റൂട്ടുകളില്‍ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കും. അത് വിമാനത്തിന്റെ വേഗതയില്‍ പ്രയോജനം ചെയ്യും. ഇന്നത്തെ സബ്‌സോണിക് വാണിജ്യ ജെറ്റുകളേക്കാള്‍ ഇരട്ടിയിലധികം വേഗതയില്‍ ഇതിനു സഞ്ചരിക്കാനാകും. ന്യൂയോര്‍ക്കില്‍ നിന്ന് ലണ്ടനിലേക്കുള്ള യാത്ര വെറും മൂന്ന് മണിക്കൂറും 15 മിനിറ്റും കൊണ്ട് അവസാനിക്കും. അതു പോലെ, ലോസ് ഏഞ്ചല്‍സിലെ സിഡ്‌നിയിലേക്കുള്ള യാത്ര എട്ടര മണിക്കൂറായി കുറയും. സമയ തടസ്സം തകര്‍ക്കുന്നത് ജീവിതത്തെ മാറ്റിമറിച്ചേക്കാം, ഷോള്‍ പറയുന്നു. ‘ഞങ്ങള്‍ക്ക് അവധിക്കാലം കഴിയുന്നിടത്ത് ഇത് മാറുന്നു, ഞങ്ങള്‍ക്ക് ബിസിനസ്സ് ചെയ്യാന്‍ കഴിയുന്ന മാറ്റങ്ങള്‍.

‘കോണ്‍കോര്‍ഡ് ഉപേക്ഷിച്ച ഇടം തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നതും സാമ്പത്തികവും പാരിസ്ഥിതികവുമായ സുസ്ഥിരതയും ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട കാര്യമാണ്. ഇത് പരിഹരിക്കുന്നതിനായി ഞങ്ങള്‍ സ്വയം മാറുന്നു,’ ഷോള്‍ പറയുന്നു. ബിസിനസ്സ് ക്ലാസിന് സമാനമായ വിലയില്‍ വിമാനക്കമ്പനികള്‍ക്ക് നിരക്ക് നിശ്ചയിക്കുകയെന്നതാണ് അദ്ദേഹത്തിന്റെ ലക്ഷ്യം. കോണ്‍കോര്‍ഡില്‍ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി, 90 കളില്‍ ഒരു റൗണ്ട് ട്രിപ്പിനായി 12,000 ഡോളര്‍ അല്ലെങ്കില്‍ ഇന്നത്തെ പണത്തില്‍ 20,000 ഡോളര്‍ ഈടാക്കിയിരുന്നു. ‘അത് യാത്രയല്ല, ജീവിതത്തിലൊരിക്കല്‍ ചെയ്യാമെന്ന് നിങ്ങള്‍ പ്രതീക്ഷിച്ചേക്കാവുന്ന ഒരു കാര്യം പോലെയാണ്,’ ഷോള്‍ പറയുന്നു, ‘ഞങ്ങള്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്നത് ലോകത്തെവിടെ നിന്നും 100 ഡോളര്‍ നല്‍കി നാല് മണിക്കൂറിനുള്ളില്‍ പറന്നെത്താമെന്നതാണ്. ഇപ്പോള്‍ അവിടെയെത്താന്‍ ഞങ്ങള്‍ക്ക് സമയമെടുക്കും,’ ഷോള്‍ പറയുന്നു. നാല് മണിക്കൂര്‍, 100 ഡോളര്‍ സ്വപ്‌നം ബൂമിന്റെ ദീര്‍ഘകാല ലക്ഷ്യമാണ്. സൂപ്പര്‍സോണിക് മല്‍സരത്തിലെ ബൂമിന്റെ ഏറ്റവും മികച്ച എതിരാളി ഫ്‌ലോറിഡ ആസ്ഥാനമായുള്ള എറിയോണ്‍ ആണ്, ഇത് 2021 മാര്‍ച്ചില്‍ 50 യാത്രക്കാരെ വഹിക്കാന്‍ പ്രാപ്തിയുള്ള മാരിയോ 4+ വാണിജ്യ വിമാനമായ എരിയോണ്‍ എ.എസ് 3 പുറത്തിറക്കി. എന്നാല്‍ ഇവരുടെ ടിക്കറ്റ് നിരക്കും ഉയര്‍ന്നതാണ്.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *